எல்.ஐ.சி பங்குகள் விற்பனை! ஓர் அலசல்!

எல் ஐ சி யின் பங்குகள் சந்தையில் விற்பனைக்கு வரும் என்று பட்ஜெட்டில் நிதியமைச்சர் திருமதி. நிர்மலா சீதாராமன் சொன்னதும் சோசியல் மீடியாவில் அது பெரும் பேசுபொருளானது.

மோடி / பாஜக வெறுப்பாளர்கள் அரசின் நிலைப்பாட்டுக்கு எதிரா ஒரு புறம் களமிறங்க, வாட்சப் வெறியர்கள் வழக்கம் போல, எல் ஐ சி யின் நிலைமையே மோசமாயிடுச்சு என்றும், எல் ஐ சிக்கே காப்பீடு வேணும் என்றும், இனிமே பாலிசியில் போட்ட பணம் கிடைக்காது என்றும் கிளப்பி விட்டுட்டாங்க. இன்னோரு வாட்சாப் கூட்டம் எல் ஐ சியை சப்போர்ட் பண்றேன்னு கெளம்பி 100% அரசு நிறுவனத்தை கூறுபோட்டு 5% தான் அரசின் கையில் இருக்கு மிச்சம் 95% எல் ஐ சி கைலதான் இருக்குன்னு எல் ஐ சியின் Composisiton யே கேலிக்கூத்தாக்கியது. இதற்கு நடுவில் எல் ஐ சியில் பணம் போட்ட மிஸ்டர். பொதுஜனம் பாலிசியை தொடரலாமா அல்லது கேன்சல் பண்ணலாமான்னு கேள்வி கேக்க ஆரம்பிச்சிட்டாங்க

இந்த Disinvestment குறித்து தகவல்களும் என் கருத்தும்.

எல் ஐ சி ஒரு பார்வை

1956 இல் நேருவால் தொடங்கப்பட்ட இந்திய அரசு நிறுவனம்

இன்று வரை இது 100% இந்திய அரசு நிறுவனம்

இந்தியாவின் நம்பர் 1 ஆயுள் காப்பீட்டு நிறுவனம்

8 zonal offices, 113 டிவிஷனல் ஆஃபிஸ், 2000+ ப்ரான்ச் ஆபீஸ், 15 லட்சத்துக்கும் மேற்பட்ட இன்சூரன்ஸ் ஏஜெண்ட்கள் கொண்ட நிறுவனம்

இந்தியாவில் தவிர 14 நாடுகளில் காப்பீட்டுத் தொழில் செய்யும் நிறுவனம், ஃபிஜி, பஹ்ரைன், நேபாள் போன்ற நாடுகளில் நம்பர் 1 காப்பீட்டு நிறுவம் எல் ஐ சியே

எல் ஐ சி யின் சொத்து மதிப்பு 31 லட்சம் கோடி

ரூபாய்கள். சென்ற ஆண்டு லாபம் 26000 கோடிகள் அரசுக்கு வழங்கிய டிவிடெண்ட் மட்டுமே 2600 கோடிகளுக்கு மேல்

எல் ஐ சி இந்தியாவில் என்னோட ஃபேவரைட் காப்பீட்டு நிறுவனம். உலக அளவில் அதிக அசையும் / அசையா சொத்துகள் கொண்ட காப்பீட்டு நிறுவனம்

எல் ஐ சி இந்தியாவின் உண்மையான மல்ட்டி நேஷனல் ஜயண்ட்.

எல் ஐ சி தன் சொத்தில் பாதியைத்தான் பங்குகளில் முதலீடு செய்துள்ளது, மிச்சத்தை அரசு கடன் பத்திரங்களில் முதலீடு செய்துள்ளது. ஒரு வங்கியின் 51% பங்குகளை வாங்குவதாலயோ, பங்குச் சந்தை வீழும் போது பொதுத்துறை, தனியார் நிறுவன பங்குகளை வாங்குவதன் மூலம் சந்தை வீழ்ச்சியைக் கட்டுப்படுத்த செலவிடுவதாலோ எல் ஐ சிக்கு எவ்வித பெரிய பாதிப்பு வரவே வராது. அது போல கம்பெனியின் 5-10% பங்குகளை வெளியிடுவதாலும் அதற்கு எவ்வித பாதிப்பும் வராது

Disinvestment

பொதுவா நான் அரசுகள் தொழில் செய்வதை விரும்புவதில்லை. அரசு அரசாங்கம் நடத்தணும், பாதுகாப்பு, கல்வி, சுகாதாரம் போன்றவற்றை உறுதி செய்யணும். பணம் அச்சடிப்பதை தன் வசம் வைத்திருப்பதன் மூலம் விலைவாசியை கட்டுக்குள் வைக்க வேண்டும். நலத்திட்டங்கள் வழங்குவதும் அரசின் செயலே. மத்தபடி மிட்டாய் விக்கறது, ஏரோப்ளேன் விடறது, செல் போன் விக்கறது எல்லாம் அரசின் வேலையல்ல. அப்படி முயலும் போது அரசு நிறுவனங்களின் Efficiency மிக மோசமாக இருக்கும். அரசு நிறுவனமாக இருப்பதன் நிர்பந்தகளும் ரெட் டேப் கலாச்சாரமும் அதை நல்ல முறையில் நடக்க அனுமதிக்காது. எனவே அரசு தன் நிறுவனங்களை நல்ல விலைக்கு விற்க முடியும் போது விற்று விடுவது நல்லது. இல்லேன்னா ஏர் இந்தியாவுக்கு ஏற்பட்டிருக்கும் நிலைமைதான் மற்ற நிறுவனங்களுக்கும் வரும்.

காபிடலிஸ சிந்தனை கொண்ட நான் எல் ஐ சியை ஒரு Exception ஆக பார்க்கிறேன். அதற்குக் காரணம் அதன் Uniqueness. பிற நிறுவனங்கள் பொருட்களை உற்பத்தி செய்தோ வாங்கியோ சந்தையில் விற்று லாபம் பார்க்க வேண்டும், உதாரணங்கள் பி எச் இ எல், ஐ ஓ சி எல் இன்ன பிற.

எல் ஐ சிக்கு கச்சாப் பொருள் என்பதே இல்லை. அது பொருளை வாங்குவதுமில்லை உற்பத்தி செய்வதுமில்லை. வெறும் 1.1 லட்சம் பேர் மட்டுமே சம்பளம் பெரும் ஊழியர்கள் – வருமானம் ஈட்டித்தரும் ஏஜெண்ட்கள் அனைவருமே கமிஷன் அடிப்படையில் பணி புரிபவர்கள். ஆகவே எல் ஐ சியின் Operating Expenses ரொம்ப கம்மி. எல் ஐ சியின் கஸ்டமர்களோ தெய்வங்கள் 15 முதல் 40 ஆண்டுகள் என மிக நீண்ட நாட்களுக்குத் தவராமல் பணம் செலுத்திவிட்டு வெறும் 4-5% வளர்ச்சியை சந்தோசமா வாங்கிக் கொள்ளத் தயாராய் இருக்கிறார்கள். எல் ஐ சி விற்பனை செய்வதில் பெரும் பகுதி எண்டோமெண்ட் பாலிசிகள் – இவற்றில் Sum Assured மிகவும் குறைவு . பாலிசி காலத்தில் பயனர் இறந்தாலும் எல் ஐ சி தர வேண்டிய தொகை மிகவும் குறைவு. பல்லாண்டுகளுக்கு பண வரத்து கேரண்டீட், அதனால் அதை நீண்ட கால அடிப்படையில் முதலீடு செய்ய முடியும். கடைசியில் பணம் போட்டவர்களுக்கு வெறும் 4-5% ரிட்டர்ன் கொடுத்தாப் போதும் அதுவும் கேரண்டி தரத் தேவையில்லை

இது ஒரு Dream Position to be in, இதனால் தான் ஒவ்வொரு ஆண்டும் எல் ஐ சியின் சொத்து மதிப்பு கூடிக்கொண்டே போகிறது. ஒரு சில முதலீடுகள் சரியா போகலேன்னாலும் பெரிய பாதிப்பு ஏற்படுவதில்லை.

இப்படிப்பட்ட ஒரு நிறுவனத்தின் 10% கூட ஏன் விற்க வேண்டும் என புரியவில்லை. அதற்கு பதில் வேறு சில பல பொதுத்துறை நிறுவனங்களை மொத்தமா வித்துடலாம். இந்தியாவின் பொருளாதார நிலைமை சரியா இல்லை, அதை சரி செய்ய செலவுக்கு எல் ஐ சியின் ஒரு பகுதியை விற்கும் முடிவை அரசு எடுக்கிறது என்றே கருத வேண்டியிருக்கிறது. அப்படியானால் அதையாவது வெளிப்படையாகச் சொல்லவேண்டும் இந்திய அரசு. பொருளாதாரம் சூப்பரா இருக்குன்னு சொல்லிக்கிட்டே பொன் முட்டையிடும் வாத்தை எதுக்கு அறுத்துப் பாக்கணும்?

அடுத்து என்ன நடக்கும்?

வரும் செய்திகளைப் பார்த்தால் எல் ஐ சி யை அரசு விற்க எண்ணவில்லை, ஒரு சிறு பகுதியை ஐ பி ஓ மூலம் இந்திய ரீடெயில் முதலீட்டாளர்களுக்கு வழங்கும் எனத் தெரிகிறது. அதானிக்கோ அம்பானிக்கோ வேறு வெளி நாட்டு காப்பீட்டு நிறுவனங்களுக்கோ எல் ஐ சியை தாரை வார்க்கும் திட்டம் இருப்பதாகத் தெரியவில்லை. சில ஆயிரங்கள் இருந்தால் நீங்களும் நானும் எல் ஐ சியின் நாலு ஷேர் வாங்கலாம். குறைந்தது இன்னும் 10-20 ஆண்டுகளுக்காவது இந்திய அரசே எல் ஐ சியின் மேஜர் ஓனராக (51%க்கு மேல்) இருக்கும் என நம்பலாம்.

இந்தியப் பங்குச் சந்தையின் மிகப் பெரிய நிறுவனம் ரிலையன்ஸ் இண்டஸ்ட்ரீஸ், அதன் market capitalization 10 லட்சம் கோடிகள், இரண்டாவது இடத்தில் டி சி எஸ், அதன் market capitalization 8 லட்சம் கோடிகள். எல் ஐ சி பங்குகள் சந்தைக்கு வரும் போது அது நேரடியாக நம்பர் 1 இடத்துக்குப் போகும், ஏன்னா அதன் market capitalization ரிலையன்ஸ், டி சி எஸ் இரண்டையும் சேத்தா வருமளவுக்கு இருக்கும். அதனால் அதன் பங்கின் விலையும் மிக அதிகமாக இருக்கும்.

என் கருத்துப்படி முதலாண்டு 5% இரண்டாமாண்டு 5%க்கு மேல் பங்குகள் வெளியிடப்படாது, எல் ஐ சி பங்கின் விலை மிக அதிமாக இருக்கும் போது அதுக்கு மேல வெளியிட்டா வாங்கறதுக்கு ஆளிருக்காது

நல்லதா கெட்டதா?

எல் ஐ சி Disinvestment தேவையில்லாத ஆணி என்று நான் கருதினாலும் அதிலும் சராசரி இந்தியர்களுக்கு சாதகங்கள் இருக்கத்தான் செய்கிறன. எல் ஐ சியின் அசுர பலம் இந்தியர்கள் தந்தது. எல் ஐ சி ஒரு பொதுச் சொத்து, ஒவ்வொரு இந்தியனும் அதன் உண்மையான உரிமையாளர். இந்த Disinvestment அதை உணமையிலேயே இந்தியர்கள் அனுபவிக்க ஒரு வாய்ப்பைத் தரும். எல் ஐ சி இயங்கும் விதத்திலும் Transparency, Accountability ஐ இது கொண்டு வரும், இல்லேன்னா வருடாந்திர மீட்டிங்கில் ஷேர் ஹோல்டர்களுக்கு பதில் சொல்ல வேண்டியிருக்கும்.

எண்டோமெண்ட் ப்ளான்ல பணம் போட்டு 4-5% சம்பாதிப்பதற்கு பதில் எல் ஐ சியின் பங்குகளை வாங்கி லாபம் பாக்கலாம்.

பயனர்கள் செய்ய வேண்டியது என்ன ?

எதுவுமேயில்லை, வழக்கம் போல இருங்கள். டெர்ம் பாலிசி எடுக்க நினைத்திருந்தால் தாராளமாக எடுங்கள். ஏற்கெனவெ எடுத்திருந்தால் தொடர்ந்து பணம் கட்டுங்கள்.

எண்டோமெண்ட் பாலிசி எடுத்திருப்போர், மனம் திருந்தி அவற்றை கேன்சல் செய்ய எண்ணியிருந்தால் ஓகே, எல் ஐ சி திவால் ஆகிடுமோ, தனியார் கிட்ட போய் நமக்கு பணம் இல்லேன்னு சொல்லிடுவாங்களோ என்ற பயத்தில் மட்டும் கேன்சல் செய்ய நினைச்சா – வேண்டாம், எல் ஐ சிக்கு ஒண்ணும் ஆகாது. எல் ஐ சியை யாராவது திவால் ஆக்கணும் கங்கணம் கட்டிக்கிட்டு வேலை செஞ்சா கூட அதுக்கு 50 வருசம் ஆகும். அதுக்குள்ள உங்க பாலிசி முதிர்வடைஞ்சு பணம் கைக்கு வந்திருக்கும்.

எல் ஐ சியின் Disinvestment ஐ கொள்கை ரீதியாக எதிர்ப்போர், அது முழுக்க முழுக்க அரசிடமே இருக்க வேண்டும் என்று நினைக்கும் சோசியல் மீடியா போராளிகள், யூனியன்கள், காம்ரேட்கள் ஏனையோர் பங்குகள் வெளியாகும் போது அனைத்து பங்குகளையும் நீங்களே வாங்கிடுங்க – கொள்கை முடிவுகள் அனைத்திலும் அரசின் பக்கம் நில்லுங்கள் – அப்படிச் செய்தால் ப்ராக்டிக்கலா எல் ஐ சி 100% அரசிடம் இருக்கும். பங்குகளை வாங்கி அரசுக்கே தானமா கொடுத்துடுஞ்க அது அதை விட இன்னும் சிறப்பு.

டிஸ்கி 1 Disinvestment குறித்து முழுமையான தகவல்கள் வராத நிலையில் இதை எழுதறேன், சில விசயங்கள் முன்ன பின்ன நடக்கலாம்.

ஸ்ரீராம் நாராயணன் அவர்களின் முகநூல் பகிர்வு.

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

%d bloggers like this: