மரக்குட்டி! நூல் விமர்சனம்!

மரக்குட்டி! நூல் விமர்சனம்!

ஒரு நல்ல நூலை வாசிக்க ஆரம்பிக்கையில் கீழே வைக்கவிடாமல் செய்து முழுவதையும் படித்து முடிக்கச் செய்யும். அப்படி ஒரு சுவாரஸ்யத்தையும் விறுவிறுப்பையும் சுஜாதாவின் சிறுகதைகளும் க்ரைம் மன்னர் ராஜேஷ்குமார் நாவல்களும் ஏற்படுத்தி நூலை முழுதாக ஒரே மூச்சில் வாசிக்க வைக்கும். அதே மாதிரி ஒரு வாசிப்பை மிக நீண்டநாட்களுக்கு பிறகு ஒரு நூல் எனக்கு ஏற்படுத்தியது. அது. கி.ரவிக்குமார் அவர்கள் எழுதிய மரக்குட்டி. சிறுகதை தொகுப்பு.

கி.ரவிக்குமார் என்ற எழுத்தாளரை பல்வேறு வார மாதப் பத்திரிக்கைகளில் அடிக்கடி ஜோக்ஸ், கவிதை, சிறுகதை வாயிலாக நீங்கள் அனைவருமே அறிந்திருப்பீர்கள். நானும் அப்படி அவரது எழுத்துக்களை ரசித்து வாசித்து அவரது வாசகனாக இருந்த சமயத்தில் தமிழக எழுத்தாளர் வாட்சப் குழுமத்தில் இணைந்தபோது அவருடன் பழகும் வாய்ப்பும் நேரில் பேசும் வாய்ப்பும் கிடைக்கப்பெற்றேன்.

அவரது திறமைக்கு இன்னும் புத்தகம் ஏதும் போடாமல் இருக்கிறாரே! என்று ஆதங்கப்பட்ட சமயத்தில் பாவைமதி பதிப்பகத்தின் வாயிலாக வந்திருக்கிறது 12 சிறுகதைகள் அடங்கிய இந்த மரக்குட்டி சிறுகதை தொகுப்பு.

ஒவ்வொரு சிறுகதைகளும் ஆழமான கதைக்கரு கொண்டுள்ளதுடன் அதை விவரிக்கும் பாங்கிலும் ஆழமான உரைநடையும் அதே சமயம் சராசரி வாசகனை ஈர்க்கும் எளிய நடையும் கொண்டிருப்பது சிறப்பு. பெரும்பாலான கதைகள் நினைவுகளை நோக்கிப் பயணிக்கிறது. பயணம் எழுத்தாளர்களுக்கு பிடித்த ஒன்று. இவரும் பயணங்களை விரும்பி பயணிக்கிறார்.

அவருடைய கதைகளினூடே நாமும் பயணிக்கையில் சிறிது களைப்பு கூட ஏற்படாததுடன் ஊக்கத்தை தருவதுதான் ஆசிரியரின் வெற்றியாகும். முதல் கதையான நீதானா அந்தக் கிளி! மனைவியின் அன்பை புரிந்துகொள்ளாத கணவனின் பாத்திரம் விரும்பியதை அடையமுடியாத விரக்தியும் வந்தவள் வேறொருவரை விரும்பி கிடைக்காது அவரை திருமணம் செய்து கொண்டதும் அதை ஏற்றுக்கொள்ள முடியாது மகளையே ஆசையோடு வளர்க்க அவளும் காதல் என்று சொல்ல ஒரு கையாளாகாத விரக்தியில் அவரிடம் வெளிப்படும் கோபம். அப்புறம் அவர் தெளிவது என்று மிக அருமையாக கையாண்டு இருக்கிறார்.

நினைவைத்தேடியில் சிறுவயதில் தான் பார்த்த ஊர் இப்போது மாறிவிட்டிருப்பதை மனிதர்களும் மாறிவிட்டிருப்பதை அருமையாக சித்தரித்து இருக்கிறார். அங்கன ஊரே இல்லை! என்று முத்தாய்ப்பாக முடித்த விதம் கனக்கச்சிதம்.

செல்போனுக்கு ஆசைப்படும் அன்புமகனை ஓட்டலில் சர்வர் வேலை செய்யவைத்து திருத்தும் அப்பாவையும் அவரது பாசத்தையும் ரெண்டுங்கெட்டான் விடலை மகனின் வீறாப்பும் அப்புறம் அவன் உண்மை உணர்ந்து திருந்துவதும் செல்போனின் ரீங்காரமாய் இன்னும் ஒலிக்கிறது

வயசு 16 வீட்டில் பெண்பிள்ளைகள் வைத்திருக்கும் பெற்றோரின் தவிப்பை சொல்லுகிறது அழகாக. மார்க்கெட்டில் காய்கறி கடையில் வேலைப்பார்க்கும் எத்தனையோ சிறுவர்களை பார்த்திருப்போம். அவர்களுக்குள் பால்ராசுவைப் போல் எத்தனை பேரோ? உறவுகள் தொடர்கதையில் வாசித்து முடிக்கையில் ஒரு சொட்டு நீர் கண்ணில் சுரக்கும்.

அனிச்சம் தூய நட்பை பறைசாற்ற, சல்லிவேர் விவசாயத்தின் பெருமையைசொல்கிறது. உணவு உற்பத்தியும் ஒரு நாட்டின் ராணுவ சேவை போன்றதே என்று ஆசிரியர் சொல்லும்போது விவசாயிகள் உயர்ந்து நிற்கின்றனர்.

அன்பு மனம் வறுமையில் செம்மையையும் தூய நட்பு எதையும் எதிர்பார்க்காது கொடுக்கும் என்று சொல்லுகிறது பருவப்பேருந்து நிலையம் அக்கா போல் எல்லா அக்காக்களும் தம் மலரும் நினைவுகளை மொட்டவிழ்த்து பார்க்க கூடும் அந்த கதையை வாசிக்கும் போதே

மலையம்மா பவானி அன்பின் ஈரத்தை விவரிக்க மானம் நாயகி வடிவு பெண்மையின் வீரத்தையும் கற்பையும் காட்டிச்செல்ல இந்த தொகுப்பின் தலைப்பான மரக்குட்டி மர வளர்ப்பின் அவசியத்தை விரிவாக்கம் வசதி என்று சுற்றுச்சூழலை மாசுபடுத்துவதை ஒரு மரம் எப்படி நம்மோடு உறவாடுகிறது நம் பால்யத்தை நம் சோகத்தை, நம் சந்தோஷத்தை எப்படி அதனோடு கொண்டாடுகிறோம் என்பதை ஒரு மரத்தை வெட்டி வீழ்த்தி இழக்கும்போது ஏற்படுத்தும் வலியை உணரச்செய்கிறது மரக்குட்டி. இறுதியில் வெட்டி வீழ்த்தப்பட்ட மரம் துளிர்த்து மரக்குட்டியாக வளர்கையில் நம்மிடம் ஒரு மலர்ச்சி ஏற்படுகிறது.

அந்த மலர்ச்சி இந்த புத்தகம் வாசித்த பின் நீடித்து இருப்பதுடன் ஒரு தாக்கத்தை ஏற்படுத்துவதும் புத்தகத்தை எழுதிய கதாசிரியரின் பெரும் வெற்றி.நூலின் வடிவமைப்பும் அட்டைப்படமும் மிகவும் நேர்த்தியாக அமைந்துள்ளது.

96 பக்கங்கள் கொண்ட இந்த நூலின் விலை.ரூ 90.00 பாவைமதி பதிப்பகம் வெளியீடு.நூலினை பெற : கி.ரவிக்குமார். 9443393536

பாவைமதி வெளியீடு: எண் 55 வ.உ.சி.நகர்,மார்க்கெட் தெரு தண்டையார்ப்பேட்டை , சென்னை 81. அலைபேசி: 9444174272/9800114225

இ,மெயில்: pavaibooks@gmail.com

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

%d bloggers like this: