வாசகர் மேஜை!

வாசகர் மேஜை!

அன்பார்ந்த வாசகர்களே இது உங்களுக்கான பக்கம்! இதில் நீங்கள் உங்கள் அக்கம் பக்கத்தில் ரசித்த நிகழ்வுகள், உங்கள் வாழ்க்கையில் நிகழ்ந்த நிகழ்வுகள் மற்ற வாசகர்களுக்கு உதவும் வகையில் உள்ள நிகழ்வுகளை எழுதலாம். வாருங்கள்! களம் புகுங்கள்!

 டீக்கடை வைத்து அசத்தும் இளைஞர்!

எங்கள் ஊரில் படித்த இளைஞர் ஒருவர் பி.வி.சி பைப்கள் ஏஜென்சி எடுத்து குழாய்க் கிணறுகள் அமைப்போருக்கு பிவிசி குழாய்களை வியாபாரம் செய்து கொண்டிருந்தார். மிகச்சிறிய அளவில் இவர் செய்து வந்தபோது. பி.வி.சி பைப் தயாரிக்கும் நிறுவனம் ஒன்று அதே பகுதியில் பெரிய அளவில்  ஒரு எஜென்சியை துவக்கி சலுகை விலையில் வியாபாரம் செய்ய ஆரம்பித்தது.

இதனால் இளைஞரின் வியாபாரம் படுத்துப்போனது. ஆனாலும் மனம் தளராத இளைஞர் எலக்ட்ரானிக் பொருட்கள் வியாபாரம் செய்ய ஆரம்பித்தார். அதுவும் சில மாதங்களில் சரியில்லாமல் போனது. பெரிய கடைகள் நிறைய இருப்பதால் இவருக்கு வியாபாரம் ஆகவில்லை.

இவர் கடை வைத்திருந்த பில்டிங்கின் சொந்தக்கார்ரும் இடத்தை காலி பண்ணும்படி வற்புறுத்தவே கடையை காலி செய்துவிட்டார். அடுத்து என்ன செய்யப் போகிறார் என்று யோசித்துக் கொண்டிருக்கையில்  அடுத்த வாரத்திலேயே தான் வியாபாரம் செய்த இடம் அருகிலேயே சிறிய அளவில்  ஒரு இடம் வாடகைக்கு எடுத்து  டீக்கடை ஒன்றை துவக்கினார். படித்துவிட்டோம் டீ ஆத்த மாட்டோம் என்று நினைக்காமல் தானே டீ போட்டு வியாபாரத்தை துவக்கினார்.

 அது பேருந்து நிறுத்தப் பகுதியானதால் வாடிக்கையாளர்கள் பெருகினர். இன்று நல்ல வியாபாரம் நடக்கிறது.  தோல்விகளை கண்டு துவண்டு விடாமல் புதிய உத்திகளை கையாண்டு எதிர்நீச்சல் போட்டு வெற்றி பெற்ற அந்த இளைஞரின் வாழ்க்கை இளைஞர்களுக்கு ஒரு நல்ல பாடம்.

எஸ்.பிரேமாவதி, நத்தம் .

இப்படியும் யூஸ் பண்ணலாம் மொபைலை!

  சமீபத்தில் நண்பரின் வீட்டிற்கு சென்றிருந்தேன். அவரது இரண்டு குழந்தைகளும் மொபைல் போனை வைத்து விளையாடிக்கொண்டு இருந்தன.

நண்பரிடம் உரையாடுகையில் குழந்தைகளிடம் மொபைல் போனை அதிகம் கொடுக்காதீர்கள் அது கண்களை பாதிக்கும். சதா விளையாடுவதால் மூளைத்திறன் பாதிக்கும் என்றார்.

நண்பர் சிரித்தபடியே கூறினார். நீ கூறுவது சரிதான். ஆனால் என் குழந்தைகள் மொபைலில் பாடம் படிக்கின்றனர். தீக்‌ஷா என்றொரு  ஆப் உள்ளது. அதில் இந்திய அரசாங்கத்தின் அனைத்து பாட்த்திட்டங்களும் பதிவேற்றியுள்ளார். எல்லா வகுப்பு பாடங்களும் கிடைக்கின்றது. அதை தரவிறக்கிக் கொடுத்துள்ளேன்.

தினமும் ஒரு மணி நேரம் இந்த ஆப் மூலம் பாடங்களை பயில்கின்றனர் என் பிள்ளைகள். டியுசன் செலவு மிச்சம் ஆவதுடன் நாமும் குழந்தைகளுடன் கொஞ்சம் நேரம் செலவிட்டு அவர்கள் படிப்புக்கு உதவ முடிகிறது. என்றார்.

நானும் என் குழந்தைகளுக்கு தீக்‌ஷா ஆப் தரவிறக்கித் தர வேண்டும் என்று முடிவு செய்து அவரை பாராட்டிவிட்டு வந்தேன்.

துர்காபிரசாத், பொன்னேரி.

பூ விற்கும் ஆட்டோ டிரைவர்!

எங்கள் பகுதியில்  லாக்டவுன் சமயத்தில்  மல்லிகைப் பூ விற்றுக் கொண்டிருந்தார் ஒருவர். பார்த்த முகமாக இருக்கிறதே என்று யோசிக்கையில் சார் மல்லி வேணுமா? பத்து ரூபா தான் என்று அவர் அருகில் வந்து கேட்டார்.

   உங்களை எங்கேயோ பார்த்திருக்கேனே? என்று அவரிடம் கேட்டேன். சார் நான் ஆட்டோ டிரைவர். நம்ம ஏரியா ஆட்டோ ஸ்டாண்டில் பார்த்திருப்பீர்கள். என்றார்.

  என்னப்பா பூ விற்கிறே? தோட்டம் இருக்கா என்றேன். இல்லை சார்! லாக் டவுன் போட்ட்தில் இருந்து பிழைப்பு இல்லை! ஆட்டோ ஓடலை! எவ்வளவு நாள் வீட்டுல சும்மா இருக்கிறது! ஏதாவது செய்யலாம்னு யோசிச்சு  இப்ப பூ விற்கிறேன். பக்கத்து ஊரிலே இருக்கிற மல்லி தோட்ட்த்துலே போய் மொத்தமா பூ வாங்கி வந்து விக்கறேன். ஆட்டோவில வந்த வருமானம் வரலேன்னாலும் ஏதோ ஒரளவு கிடைக்குது. ஜீவனம் நடக்கணும்ல என்றார்.

தொழில் முடங்கிவிட்டதே என்று முடங்காமல் வேறுவழியில் பிழைப்பைத் தேடிக்கொண்ட   அவரைப் பாரட்டிவிட்டு கொஞ்சம் பூவாங்கிக்கொண்டு வீட்டுக்கு வந்தேன்.

எஸ்.எஸ். பாபு, பஞ்செட்டி.

ஏழை மாணவர்களுக்கு உதவும் நண்பர்!

சமீபத்தில் நண்பர் ஒருவரின் இல்லத்திற்கு சென்றிருந்தேன். அவரது மேசைமீது ஒரு உண்டி ஒன்று இருந்தது. என்ன இது நண்பா! உன் பசங்க சேமித்து வைக்கிறார்களா? என்று கேட்டேன்.

 இல்லை நண்பா! நான் தான் சேமிக்கிறேன் என்றார்.  அவசர செலவுக்கு உதவும் என்று உண்டியலில் சேமிக்கிறாயா என்றேன்.

 இது அவசர செலவுக்காண உண்டி இல்லை நண்பா. இல்லாதவர்களுக்கு உதவுவதற்காக  வைத்திருக்கும் உண்டியல். இதில் நானும் என் மனைவியும் என் பிள்ளைகளும் தினமும் ஒரு குறிப்பிட்ட  அளவு காசை இதில் போட்டு வைப்போம். நானும் என் மனைவியும் தினமும் இருபது ரூபாய் இதில் போட்டால் என் பிள்ளைகள் அவர்கள் பாக்கெட் மணியில் ஒரு குறிப்பிட்ட தொகை ஒரு ரூபாயோ அல்லது அஞ்சு ரூபாயோ எவ்வளவு முடிகிறதோ அவ்வளவு போடுவார்கள்.

மாத இறுதியில் சேரும் தொகையை  ஏதாவது ஒரு ஏழைக்கு உணவுச் செலவுக்கோ அல்லது உடையாகவோ வாங்கிக் கொடுத்துவிடுவோம். தினமும் நாம் தேவையில்லாது எவ்வளவோ பணத்தை வீணடிக்கிறோம். அந்த பணத்தில் கொஞ்சம் இப்படி சேமித்து இல்லாதவர்களுக்கு உதவி செய்வதில் ஒரு மனமகிழ்ச்சி கிடைக்கிறது என்றார். அவரது நல்ல உள்ளத்தை பாராட்டி வந்தேன்.

வி. கண்ணன். சென்னை.21

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

%d bloggers like this: