எதிர் சேவை! நூல் விமர்சனம்

நூல் விமர்சனம்!

எதிர் சேவை!  பரிவை.சே.குமார்.

மனசு என்ற வலைப்பூவில் எழுதி வரும் அமீரக எழுத்தாளரும் மண்ணின் மைந்தருமான பரிவை.சே.குமார் அவர்களின் முதல் சிறுகதை தொகுப்பு. எதிர் சேவை. கலக்கல் ட்ரீம்ஸ் பதிப்பகத்தின் மூலம் வெளிவந்து இருக்கிறது.

பரிவை.சே குமார் தன் வலைப்பூவிலும் மற்ற மின்னிதழ்களிலும் எழுதிய பன்னிரண்டு கதைகளின் தொகுப்பு இந்த நூல். குமாரின் எழுத்துக்களை நான் வலைப்பூவில் மிகவும் விரும்பி வாசித்து இருக்கிறேன். அந்த எழுத்துக்களில் தேவையற்ற வர்ணனைகளோ வாசகர்களை ஈர்க்க வேண்டும் என்ற வர்ண ஜாலங்களோ இருக்காது. யதார்த்தமான எழுத்தும் அழுத்தமான உரைநடையும் தென் மாவட்டத்து மக்களின் வட்டார மொழியும் அவர்களின் வாழ்க்கை முறையும் அவர் எழுத்துக்களில் ஜீவித்து இருக்கும்.

 ஒரு சிறுகதையை வாசிக்கும்போது அந்த மாந்தர்களாகவே மாறி வாசிப்பது சுகானுபவம். அந்த சுகானுபவம் எல்லோருடைய  சிறுகதைகளிலும் கிடைக்காது. குமாரின் கதைகளில் அந்த அனுபவம் நமக்கு எப்போதும் கிடைக்கும். இந்த சிறுகதை தொகுப்பிலும் பன்னிரண்டு சிறுகதைகளிலும் உள்ள கதை மாந்தர்களாக படிப்பவர்களை மாறிவிடச்செய்திருப்பது அவரது எழுத்தின் வலிமையைக் காட்டுகிறது.

நினைவின் ஆணிவேர் காதல் திருமணம் ஒரு குடும்பத்தில் எத்தனை வலிகளை உண்டாக்கிவிடுகிறது என்பதையும் காதலித்து மண்ந்தவனின் குற்ற உணர்ச்சியையும் காதலியான மனைவியின்  நினைவிழப்பை சரியாக்க அவன் படும் துயரையும் சொல்கிறது. இக்கதை வெட்டி ப்ளாக்கர்ஸ் சிறுகதைப்போட்டியில் முதல் பரிசினை பெற்றது என்பது கூடுதல் தகவல்.

கிராமத்துப்பெண் நகரத்துக்கு வந்து வீட்டு வேலை செய்கிறாள். பதின் பருவத்தில் அவள் தீபாவளிக்கு ஊருக்குச் செல்ல வேண்டும் என்று ஆவலோடு இருக்கையில் இரண்டு வருடங்களாக மறுக்கப்பட்ட அவள் கனவு நிறைவேறும் வேளையில் ஊரிலிருந்து வரும் தகவல் அவள் கனவை கலைத்துவிடுகிறது கூடவே நம் கண்களில் கண்ணீரை வரவைக்கிறது.

வசதியான மாமா, வசதி குறைந்த அத்தைப்பையன் குடும்பங்களை கண் முன் கொண்டுவந்து நிறுத்துகிறது எதிர்சேவை. மாமா குடும்பம் தன் வீட்டில் பெண் எடுக்காது வசதியான வீட்டில் பெண் எடுப்பதால் கோபம் கொண்ட சரவணன் மனமும் மாறுகிறது அழகரின் எதிர்சேவையில்.

பங்காளிகளுக்குள் இருக்கும் தேவையற்ற வீராப்பும் அதன் முரண்பாடுகளையும் எடுத்துச்சொல்கிறது வீராப்பு.

அண்ணன் தங்கை பாசத்தை தன் கையில் பணமில்லாவிட்டாலும் தங்கைக்கு தீபாவளி சீர் கொடுக்கும் மகாலிங்கம் அண்ணன் கண்முன்னே நிற்கிறார் ஜீவ நதியில்

ஒவ்வொரு வீட்டிலும் ஒரு நாற்காலி இருக்கும். அதைச்சுற்றி ஒர் கதை இருக்கும் அப்பாவின் நாற்காலியிலும் அப்படி ஒரு கதை இருக்கிறது படித்தால் நெகிழ்ந்து போவீர்கள்.

இந்த நூலில் உள்ள பன்னிரண்டு கதைகளும் பன்னிரண்டு முத்துக்கள். அவற்றில் சில முத்துக்களையே உங்கள் முன் காட்டியிருக்கிறேன். புத்தகத்தை வாசித்து முடிக்கையில் நம் மனதில் ஒரு நிறைவை ஏற்படுத்திவிடுகின்றது இந்த சிறுகதை தொகுப்பு. அனைவரது வீட்டிலும் இருக்க வேண்டிய நூல் இத்தொகுப்பு.

96 பக்கங்கள் அழகிய வடிவமைப்பு. தரமான அட்டை மற்றும் தரமான் தாளில் அச்சிட்டு வெளியிட்டுள்ளார்கள் கலக்கல் ட்ரீம்ஸ் பதிப்பகத்தார்.

விலை. ரூ 100.

கிடைக்குமிடம்: கலக்கல்ட்ரீம்ஸ் பதிப்பகம், எண் 3 நேரு தெரு, மணிமேடு தண்டலம். பெரிய பணிச்சேரி, சென்னை 600122. அலைபேசி: 9840967484

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

%d bloggers like this: